Lỡ tay gây chết người thì phạm tội gì?

Lỡ tay gây chết người thì phạm tội gì?

Lỡ tay gây chết người thì phạm tội gì?

Vô tình gây chết người thì phạm tội gì? Làm chết người có phải bồi thường hay không? Pháp luật quy định thế nào về tội này?

Tôi năm nay 46 tuổi, hôm 30/4 vừa qua trong lúc con trai anh ấy 9 tuổi đi học thì có đánh nhau với bạn cùng lớp, vì thế hai gia đình có cãi nhau qua lại. Đến chiều cùng ngày, gia đình anh trai tôi về quê bên nội chơi đến tối mới trở về.
Mới về đến nhà thì cha của cháu học cùng lớp với cháu tôi đến tìm trong trạng thái say rượu và nói là có đến tìm anh tôi 2, 3 lần không ở nhà để hỏi vụ đánh nhau của 2 cháu. Anh trai tôi khuyên anh ấy là khuya rồi, có gì sáng chú cháu mình nói chuyện. Anh kia chạy về nhà một lúc sau chạy xe lại, trên tay có cầm một thanh sắt và một con dao nói là phải giải quyết trong hôm nay và có ý đập vỡ bóng đèn nhà anh trai tôi. Trong lúc xảy ra cãi cự, hai bên có đánh nhau và anh trai tôi lỡ tay chém chết anh đó và đã đầu thú với cơ quan công an. Vậy xin hỏi luật sư, trong trường hợp này tội của anh ấy có nặng lắm không. Mong được hồi âm của Luật sư.
Luật sư Thuận An tư vấn cho bạn như sau:
Theo Điều 126 Bộ luật Hình sự thì:
“Điều 126. Tội giết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng hoặc do vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội

1. Người nào giết người trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng hoặc trong trường hợp vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

2. Phạm tội đối với 02 người trở lên, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm”

Căn cứ theo Điều 22 Bộ luật Hình sự:
“Điều 22. Phòng vệ chính đáng

1. Phòng vệ chính đáng là hành vi của người vì bảo vệ quyền hoặc li ích chính đáng của mình, của người khác hoặc lợi ích của Nhà nước, của cơ quan, tổ chức mà chống trả lại một cách cần thiết người đang có hành vi xâm phạm các lợi ích nói trên.

Phòng vệ chính đáng không phải là tội phạm.

2. Vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng là hành vi chống trả rõ ràng quá mức cần thiết, không phù hợp với tính chất và mức độ nguy him cho xã hội của hành vi xâm hại.

Người có hành vi vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của Bộ luật này.”

Hiện nay, xuất phát từ mục đích khuyến khích các tầng lớp nhân dân tham gia vào các hoạt động phòng chống tội phạm, hạn chế thiệt hại mà tội phạm gây ra pháp luật hình sự đã quy định về chế định phòng vệ chính đáng. Theo đó, một người vì bảo vệ lợi ích của Nhà nước, của tổ chức, bảo vệ quyền, lợi ích chính đáng của mình hoặc của người khác, mà chống trả lại một cách “cần thiết” người đang có hành vi tấn công hiện hữu xâm phạm các lợi ích nói trên mặc dù gây thiệt hại cho người có hành vi tấn công, thì hành vi này được coi là phòng vệ chính đáng và người phòng vệ không bị coi là tội phạm. Việc phòng vệ chính đáng nói trên phải đảm bảo các điều kiện sau:

Thứ nhất, hành vi tấn công của người có hành vi vi phạm phải là đang hiện hữu xâm phạm đến lợi ích của Nhà nước, của tổ chức, bảo vệ quyền, lợi ích chính đáng của công dân.

Thứ hai, người phòng vệ có sự chống trả lại một cách cần thiết người đang có hành vi tấn công ngay cả những trường hợp có biện pháp khác tránh được sự tấn công (sự chống trả này phải phù hợp với tính chất, mức độ nguy hiểm của hành vi tấn công đặt trong hoàn cảnh cụ thể và để đánh giá được hành vi phòng vệ là cần thiết, phù hợp là tương đối phức tạp và cần phải dựa vào một số căn cứ sau: tính chất của quan hệ xã hội bị xâm hại, mức độ thiệt hại bị đe dọa gây ra, sức mạnh và sức mãnh liệt của hành vi tấn công, tính chất và mức độ nguy hiểm của phương pháp và phương tiện hay công cụ mà người tấn công sử dụng…).

Nếu hành vi chống trả của người phòng vệ rõ ràng quá mức cần thiết, không phù hợp với tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi xâm hại thì đó là vượt quá phòng vệ chính đáng và người có hành vi vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng phải chịu trách nhiệm hình sự và các hành vi tương ứng như: giết người do vượt quá phòng vệ chính đáng, gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do vượt quá phòng vệ chính đáng.

Theo đó, nạn nhân đã mang theo thanh sắt và dao đến nhà anh trai bạn trong tình trạng say xỉn và nửa đêm khuya khoắt, vắng vẻ người. Mức độ nguy hiểm của hành vi đó là rất cao, việc gây ra cái chết cho nạn nhân là vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng của anh trai bạn. Vì anh trai bạn cũng chỉ muốn bảo vệ gia đình và bản thân trước sự đe dọa, uy hiếp của anh kia. Vì vậy, trong trường hợp này, anh bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 126 Bộ luật Hình sự. Theo đó, tùy theo căn cứ và các tình tiết anh bạn đưa ra, cộng với việc tự giác đi đầu thú thì mức phạt của anh bạn có thể được giảm và trong khung theo Điều 126 có thể là bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

Thùy Dung

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ : 0918 22 99 88 LUẬT SƯ GIỎI THUẬN AN

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyền và hoàn toàn miễn phí qua điện thoại và zalo hãy gọi cho luật sư giỏi thuận an ngay để được tư vấn pháp luật miễn phí với đội ngũ luật sư tận tình - lắng nghe - chia sẻ và giúp bạn đưa ra giải pháp tốt nhất nhằm đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp cho bạn. Chúng tôi là những luật sư luôn biết cố găng và nỗ lực hết mình với mục tiêu đã được đề ra. DMCA.com Protection Status

TRỤ SỞ CHÍNH

Địa chỉ: 19 Đường Hai Bà Trưng, Đông Hòa, Dĩ An, Bình Dương

Điện Thoại: 0901.559.179

Hotline: 0918.22.99.88

Email: duytruonglaw@gmail.com

CHI NHÁNH

Địa chỉ: 1/151 Đường 22 Tháng 12, Thuận Giao, Thuận An, Bình Dương

Điện Thoại: 0915.559.279

Hotline: 0918.22.99.88

Email: duytruonglaw@gmail.com

LUẬT SƯ GIỎI BÌNH DƯƠNG

Văn phòng luật sư giỏi ở Thuận An, Luật sư tư vấn pháp luật miễn phí tại Thuận An Bình Dương. Bạn cần tìm luật sư giỏi uy tín tư vấn pháp luật tại Bình Dương.
Call Now Button