Quan hệ tình dục tự nguyện khi cả hai chưa đủ tuổi thì có vi phạm pháp luật hình sự?

Quan hệ tình dục tự nguyện khi cả hai chưa đủ tuổi thì có vi phạm pháp luật hình sự?

Quan hệ tình dục tự nguyện khi cả hai chưa đủ tuổi thì có vi phạm pháp luật hình sự?

Sự phát triển sớm và không được đào tạo kỹ năng đầy đủ khiến trẻ em có thể quan hệ trước hôn nhân và để lại những hậu quả pháp lý đáng tiếc. Vậy nếu các em quan hệ khi còn tuổi vị thành niên thì có tội không? Pháp luật quy định thế nào về trường hợp này?

Khách hàng nhờ luật sư tư vấn như sau: Thưa luật sư, Em tôi 16 tuổi đã quen và quan hệ với cô gái 15 tuổi. Nhưng cô gái đó tình nguyện thì có truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi quan hệ tình dục của em tôi không?
Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư.
Luật sư Thuận An tư vấn cho bạn như sau:

Điều 145 Bộ Luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định:

“Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Theo quy định trên và thông tin bạn cung cấp thì em bạn chưa đủ 18 tuổi và cả hai quan hệ trên tinh thần tự nguyện nên em bạn không phạm tội.

Thùy Dung

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ : 0918 22 99 88 LUẬT SƯ GIỎI THUẬN AN

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyền và hoàn toàn miễn phí qua điện thoại và zalo hãy gọi cho luật sư giỏi thuận an ngay để được tư vấn pháp luật miễn phí với đội ngũ luật sư tận tình - lắng nghe - chia sẻ và giúp bạn đưa ra giải pháp tốt nhất nhằm đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp cho bạn. Chúng tôi là những luật sư luôn biết cố găng và nỗ lực hết mình với mục tiêu đã được đề ra. DMCA.com Protection Status

TRỤ SỞ CHÍNH

Địa chỉ: 19 Đường Hai Bà Trưng, Đông Hòa, Dĩ An, Bình Dương

Điện Thoại: 0901.559.179

Hotline: 0918.22.99.88

Email: duytruonglaw@gmail.com

CHI NHÁNH

Địa chỉ: 1/151 Đường 22 Tháng 12, Thuận Giao, Thuận An, Bình Dương

Điện Thoại: 0915.559.279

Hotline: 0918.22.99.88

Email: duytruonglaw@gmail.com

LUẬT SƯ GIỎI BÌNH DƯƠNG

Văn phòng luật sư giỏi ở Thuận An, Luật sư tư vấn pháp luật miễn phí tại Thuận An Bình Dương. Bạn cần tìm luật sư giỏi uy tín tư vấn pháp luật tại Bình Dương.
Call Now Button